หน้า: [1]   ลงล่าง
ผู้เขียน หัวข้อ: กาวอะไรที่สามารถใช้ติดเทปทอได้บ้าง  (อ่าน 1556 ครั้ง)
Ctan
Administrator
Hero Member
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 06:19:43 pm »

"เทปทอ" คือคำที่ใช้เรียกวัตถุที่เป็นแผ่นแบนๆ ยาวๆ ลักษณะคล้ายตัวเทปบันทึกเสียงที่อยู่ในตลับ  และเป็นการทอขึ้นมาจากวัสดุสังเคราะห์

ตัวอย่างเช่น สายสะพายเป้ สายสะพายกระเป๋าคาดเอว สายหูหิ้วถุงผ้าลดโลกร้อน  สายคล้องกล้องถ่ายรูป   สายจูงน้องหมา   ฯลฯ

ในกรณ๊ที่เป็นสายที่มีขนาดความกว้างค่อนข้างมาก เช่น  1 นิ้ว  การยึดติดอาจจะใช้วิธีเย็บด้วยจักรเย็บผ้า

แต่สำหรับสายที่มีขนาดเล็ก เช่น 3/8 นิ้ว  สายจูงน้องหมา 

มักจะเห็นว่า เขาใช้วิธีติดด้วยกาว หรือ อะไรทำนองนั้น แล้วอัดให้แน่น

คำถามของผมคือ พอจะมีใครทราบบ้างไหมครับ ว่า มันคือกาวอะไร

ผมทดลองใช้กาวติดท่อพีวีซี  ก้าวร้อน ทินเนอร์  ไม่ได้ผลเลยสักอย่าง

aeeprs
Global Moderator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 01:30:14 pm »

พี่ลองกาวตราช้างหรือยังครับ ผมเคยติดได้เหนียวดีครับ
อีกอันก็กาวตาปูครับผมว่าแรงดีและไม่ต้องผสมอย่างอีป๊อกซี่ครับ

Ctan
Administrator
Hero Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 07:31:27 pm »

กาวตราช้าง หรือ กาวร้อน หรือ Cyanoacrylate Adhesive ผมลองแล้วครับ
พอหยดลงไป ควันขึ้นเลย  และน้ำกาวจะซึมลงไปเร็วมากกระทั่งเอาอีกแผ่นหนึ่งที่จะติด มาแปะแทบไม่ทัน
และผลของมันคือ ทำให้เทปทอเกิดอาการกรอบ ครับ รวมทั้งแรงยึดก็ไม่มากเท่าที่ต้องการ

และผมได้ไปตั้งกระทู้ถามเรื่องนี้ที่ห้องหว้ากอ กะ แมคโนเลีย ด้วย
พอจะได้เรื่องมาว่า มีเครื่องรีดร้อนสำหรับงานนี้โดยเฉพาะครับ มีขายแถวสำเพ็ง

ninmongkorn
my friends
Full Member

คิดถึงทุกท่าน

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 10:17:56 pm »

ส่วนมากผมใช้ไฟลนแล้วกดให้มันเข้ากันครับ 

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์