หน้า: [1]   ลงล่าง
ผู้เขียน หัวข้อ: "สอนศิลป".......รายการดี ทาง ไทยพีบีเอส  (อ่าน 2218 ครั้ง)
Ctan
Administrator
Hero Member
*

« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 07:06:30 pm »

ผมไปเจอรายการนี้เข้า ตอนที่เริ่มติดตามเรื่องเจ้าหญิงอัตสึ นะครับ

ฉายทุกวัน จ - ศ เวลา18.55

เป็นรายการที่นำเสนอการสาธิตและอธิบายขั้นตอนการสร้างผลงานศิลปะ

รวมถึงเทคนิคต่างๆในการทำงานศิลปะอย่างสร้างสรรค์ โดยวิทยากรผู้เชี่ยวชาญหลากหลายสาขา

ดูแล้วนึกถึงตอนเด็กๆ
ในชั่วโมงศิลป  ไม่เคยเห็นครูสอนอะไรแบบนี้เลย
มีแต่บอกว่า เอ้า...วันนี้วาดมะม่วงบ้างละ  แก้วน้ำบ้างละ  มังคุดบ้างละ  แล้วครูก็ออกไป
ปล่อยให้นักเรียนนั่งคลำกันไปเรื่อยเปื่อย
ถ้าใครมีฝีมือ ได้เกิดตั้งแต่ตอนนั้น  สามารถเรียกได้ว่า อัจฉริยะทางศิลป ได้เลย

ดูๆแล้วก็เสียดายครับ ถ้ามีรายการแบบนี้ตั้งแต่ตอนนั้น  ผมคงได้เป็นศิลปินชื่อก้องโลกซะแล้วก็ไม่รู้
Grin

Ctan
Hero Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 10:12:25 pm »

เอาอย่างเรื่องสีน้ำ

สำหรับเด็กๆ พอให้วาดสีน้ำ ก็หนีไม่พ้นด้วยการร่างแบบ บีบสีลงจานสี เติมน้ำ เอาพู่กันไปจิ้มสี แล้วก็เอาไปป้ายๆๆๆบนกระดาษ
ผลสุดท้าย จะได้กระดาษเลอะสีเน่าๆ กระดาษที่พองเป็นลูกคลื่น

พอได้มีโอกาสเห็นการสาธิตเทคนิคการวาดภาพสีน้ำ
โอ้ว...พระเจ้าเอ้ย...ทำไมตอนนั้นถึงไม่มีใครบอกตูเลยฟะ

โจ๊ะเองจ้า
Global Moderator
Sr. Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 09:39:28 am »

Grin  เรื่องศิลปขอบายครับไม่มีหัวทางนี้เลย

อินทรีย์เฒ่า

NORU
my friends
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 02:31:03 pm »

Cheesy Cheesyดูเหมือนกัน เจ้าค่ะ ชอบดูตั้งแต่ละท่านเริ่มวาดจนจบ ดูมันช่างสวยงาม ง่ายดาย เสียเหลือเกินอยาก วาดได้บ้าง คงแก่เกินเรียนเสียแล้ว เจ้าค่ะ นั่งปักไหมปักผ้า ไปดีกว่า อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2009, 02:38:17 pm โดย NORU » บันทึกการเข้า

Ctan
Hero Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 06:56:29 pm »

Grin  เรื่องศิลปขอบายครับไม่มีหัวทางนี้เลย

ไม่แน่นะครับป๋า ถ้าป๋าได้ดูรายการที่ว่าแล้ว ป๋าอาจจะบอกว่า ไม่ยากส์    Grin

Cheesy Cheesyดูเหมือนกัน เจ้าค่ะ ชอบดูตั้งแต่ละท่านเริ่มวาดจนจบ ดูมันช่างสวยงาม ง่ายดาย เสียเหลือเกินอยาก วาดได้บ้าง คงแก่เกินเรียนเสียแล้ว เจ้าค่ะ นั่งปักไหมปักผ้า ไปดีกว่า อิอิ

โอ่....แม่เลี้ยงยังสาวยังใสปิ้ง นะขอรับ ไม่มีอะไรยากเกินความสามารถหรอกนะครับ ถ้าหากใจมันชอบ

Ctan
Hero Member
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 08:01:08 pm »

เรียนถามแม่เลี้ยงขอรับ
นอกจากรายการนี้แล้ว แม่เลี้ยงมีรายการไหนพอที่จะแนะนำให้ดูบ้างไหมครับ   Grin

NORU
my friends
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 06:28:15 pm »

Cheesy Cheesy Cheesyที่ ข้าเจ้า ชอบก็มีรายการ ทีวีไทย สุดสัปดาห์ , คุณพระช่วย นอกจากนั้นจะเป็นหนัง ของ UBC เสียส่วนใหญ่ เจ้าค่ะ หนังฝรั่งประเภท ชีวิตน่ารักๆ ฉากสวย บ้านสวย สวนสวย จะ ชอบเป็นพิเศษ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์